Tính bằng cách thuận tiện nhất a 12 3 x 4 5 4 5 x 7 7
Đề kiểm tra cuối tuần 31 Toán lớp 5Tuần 31 – Đề 1 Bài 1: Tính :
a) (2,468 + 1,057) x 0,72 ; b) (2,468 – 1,057) x 0,72. Bài 2: Tính bằng cách thuận tiện nhất : a) 12,3 x 4,5 + 4,5 x 7,7 ; b) 2,5 x 3,6 x 4 ; c) 3,75 x 6,8 – 6,8 x 3,74; ; d) 7,89 x0,5 x 20. Bài 3: Mỗi cái áo may hết 1,15m vải ; mỗi cái quần may hết 1,35m vải. Hỏi may 4 cái áo và 2 cái quần như thế hết tất cả bao nhiêu mét vải ? Bài 4: Một người đi xe đạp từ A lúc 7 giờ 30 phút và đến B lúc 8 giờ 15 phút với vận tốc 12,6 km/giờ. Tính quãng đường AB. Tuần 31 – Đề 2 Bài 1: Tính bằng cách thuận tiện nhất : a) 12,75 – 7,28 – 1,72 ; b) 16,34 – 12,45 + 8,45 ; c) 0,2468 + 0,08 x 0,4 x 12,5 x 2,5 + 0,7532. Bài 2: Tìmx: Bài 3: Một người mua 1,5kg gạo nếp hết 10 800 đồng. Ngườiđó mua thêm một lượng gạo tẻ gấp rưỡi lượng gạo nếp với giá tiền 1kg gạotẻ chỉ bằnggiá tiền 1kg gạo nếp. Hỏi người đó mua gạo hết tất cả bao nhiêu tiền ? Bài 4: Tìm số bị chia và số chia trong một phép chia có số dư bằng 0, biết rằng nếu chia số bị chia cho 3 lần số chia thì được 0,75 ; nếu chia số bị chia cho 2 lần thương thì cũng được 0,75. Đáp án tuần 31 – Đề 1 Bài 1: a) (2,468 + 1,057) x 0,72 = 3,525 x 0,72 = 2 538. b) (2,468 – 1,057) x 0,72 = 1,411 x 0,72 = 1,01592. Bài 2: a) 12,3 x 4,5 + 4,5 x 7,7 = (12,3 + 7,7) x 4,5
b) 2,5 x 3,6 x 4 = 2,5 x 4 x 3,6
c) 3,75 x 6,8 – 6,8 x 3,74 = (3,75 – 3,74) x 6,8
d) 7,89 x 0,5 x 20 = 7,89 x 10
Bài 3: Bài giải : May 4 áo hết số vải là : 1,15 x 4 = 4,6 (m) May 2 quần hết số vải là : 1,35 x 2 = 2,7 (m) May 4 áo và 2 quần hết số vải là : 4,6 + 2,7 = 7,3 (m) Đáp số : 7,3m. Bài 4: Bài giải: Thời gian người đó đi từ A đến B là : 8 giờ 15 phút – 7 giờ 30 phút = 45 phút 45 phút = 0,75 giờ Quãng đường AB dài là : 12,6 x 0,75 = 9,45 (km) Đáp số : 9,45km Đáp án tuần 31 – Đề 2 Bài 1:
c) 0,2468 + 0,08 x 0,4 x 12,5 x 2,5 + 0,7532 = (0,2468 + 0,7532) + (0,08 x 12,5) x (0,4 x2,5) = 1 + 1 x 1 = 2
Bài 3: Bài giải: Gấp rưỡi là gấp 1,5 lần. Người đó mua số gạo tẻ là : 1,5 x 1,5 = 2,25 (kg) Giá tiền 1 kg gạo nếp lả : 10800 : 1,5 = 7200 (đồng) Giá tiền 1 kg gạo tẻ là : 7200 x= 4800 (đồng) Số tiền mua gạo tẻ là : 4800 x 2,25 = 10800 (đồng) Toàn bộ số tiền mua gạo là : 10800 + 10800 = 21600 (đồng) Đáp số : 21 600 đồng. Bài 4: Bài giải: Khi số bị chia không đổi, nếu số chia gấp 3 lần thì thương giảm lần. Thương giảm 3 lần được 0,75, nên thương phải tìm là : 0,75 x 3 = 2,25. Khi số bị chia không đổi, nếu thương gấp 2 lần thì số chia giảm 2 lần. Số chia giảm 2 lần được 0,75, nên số chia phải tìm là : 0,75 x 2 = 1,5 Số bị chia phải tìm là : 2,25 x 1,5 = 3,375 Đáp số : Số bị chia : 3,375 ; số chia : 1,5 Tải về file word tại đây. Xem thêm:Đề kiểm tra cuối tuần 32 Toán lớp 5
RelatedTags:Đề thi HSG Toán 5 · Giải Toán 5 Hỏi đáp bài tậpHãy nhập câu hỏi của bạn, OLM sẽ tìm những câu hỏi có sẵn cho bạn. Nếu không thỏa mãn với các câu trả lời có sẵn, bạn hãy tạo câu hỏi mới. Để tìm được kết quả đúng nhất bạn hãy chọn lớp và môn trước nhé!!! *Lớp:*Môn:Chuyên mục (không bắt buộc):Tạo câu hỏi Hủy
YouTuBe Yuna Tìm kiếm Báo cáo Đánh dấu 26 tháng 12 2016 lúc 17:20 Tính bằng cách thuận tiện nhất. a.4,7 x 5,5 - 4,7 x 4,5 b.23,5 x 4,6 + 23,5 x 5,4 o l m . v n Được cập nhật 25 tháng 12 2018 lúc 20:31 Tính nhanh 11 Miyano Shiho 26 tháng 12 2016 lúc 17:22
a.4,7 x 5,5 - 4,7 x 4,5 = 4,7 x ( 5,5 - 4,5 ) = 4,7 x 1 = 4,7 b. 23,5 x 4,6 + 23,5 x 5,4 = 23,5 x ( 4,6 + 5,4 ) = 23,5 x 10 = 235 Đọc tiếp...Đúng 6 Sai 2 YouTuBe Yuna đã chọn câu trả lời này. meteor girl 20 tháng 5 2020 lúc 18:08
\(4,7\cdot5,5-4,7\cdot4,5\) \(=4,7\cdot\left(5,5-4,5\right)\) \(=4,7\cdot1\) \(=4,7\) Đọc tiếp...Đúng 3 Sai 0 Lucy Heartfilia 26 tháng 12 2016 lúc 17:22
a)4,7 x 5,5 - 4,7 x 4,5 = 4,7 x ( 5,5 + 4,5 ) = 4,7 x 10 = 47 b) 23,5 x 4,6 + 23,5 x 5,4 = 23,5 x ( 4,6 + 5,4 ) = 23,5 x 10 = 235 tk mk nha Đúng 3 Sai 0 Nguyen Thanh Cong 30 tháng 11 2018 lúc 20:57
a.4,7 x 5,5 - 4,7 x 4,5 =4,7 x (5,5 + 4,5) =4,7 x 10 =47 b. 23,4 x 4,6 + 23.5 x 5,4 =23,4 x (4,6 + 5,4) =23,4 x 10 =234 Đọc tiếp...Đúng 2 Sai 0 Nữ Thánh Phá 26 tháng 12 2016 lúc 17:24
a)=4,7x(5,5-4,5) =4,7x1 =4,7 b)=23,5x(4,6+5,4) =23,5x10 =235 Đọc tiếp...Đúng 0 Sai 0 Vũ Như Mai 26 tháng 12 2016 lúc 17:25
a) = 4,7 x ( 5,5 - 4,5 ) = 4,7 x 1 = 4,7 b) = 23,5 x ( 4,6 + 5,4 ) = 23,5 x 10 = 235 Đọc tiếp...Đúng 0 Sai 0 Vũ Ngọc Hà 30 tháng 11 2018 lúc 20:30
a. 4,7 x ( 5,5 + 4,5) = 4,7 x 10 = 47 b.23,5 x ( 4,6 + 5,4 ) = 23,5 x 10 = 235 Đọc tiếp...Đúng 0 Sai 0 Nguyễn Thuỵ Phương Lan 30 tháng 11 2018 lúc 20:33
a,4,7 nhân 5,5 -4,7 nhân 4,5 = 4.7 nhân (5,5 -4,5 ) = 4,7 nhân 1 = 4,7 B.23,5 nhân 4,6 + 23,5 nhân 5,4 = 23,5 nhân ( 4,6 +5,4 ) = 23,5 nhân 10 = 235 Đọc tiếp...Đúng 1 Sai 1 Nguyễn Tâm Anh 20 tháng 5 2020 lúc 18:30
A=4,7 B=235 Đọc tiếp...Đúng 0 Sai 0 Hà Hải Nguyên_HSHD 20 tháng 5 2020 lúc 19:07
a = 4.7 b = 235 Đọc tiếp...Đúng 0 Sai 0 Trương Thùy Trang 20 tháng 5 2020 lúc 20:01
a) 4,7 . 5,5 - 4,7 . 4,5 = 4,7 . ( 5,5 - 4,5 ) = 4,7 . 1 = 4,7 b) 23,5 . 4,6 + 23,5 . 5,4 = 23,5 . ( 4,6 + 5,4 ) = 23,5 . 10 = 235 Mọi người k cho mình nha ! Đọc tiếp...Đúng 0 Sai 0 |